આ રહ્યા મોદી સરકારના 65 મંત્રી અને તેમના વિભાગ
નવી દિલ્હી, 10 નવેમ્બર: વડાપ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીની સરકારે ગઇકાલે રવિવારે પહેલીવાર પોતાની સરકારનું વિસ્તરણ કર્યું. મોદી સરકારે નવા 21 મંત્રીઓને પોતાની સરકારમાં એન્ટ્રી આપી છે. જોકે મોદી મંત્રીમંડળના આ વિસ્તાર પર વિપક્ષીઓએ ઘણી ટીકાઓ પણ કરી છે, જ્યારે શિવસેના ભાજપથી નારાજ થઇને મહારાષ્ટ્ર વિધાનસભામાં ભાજપની સાથે નહીં પરંતુ તેની સામે વિપક્ષમાં બેસવાનો નિર્ણય કર્યો છે.
મુદ્દાની વાત એ છે કે નરેન્દ્ર મોદીએ દશે દિશામાંથી નવા ચહેરાઓને પોતાના મંત્રાલયમાં સ્થાન આપ્યું છે. આની સાથે મોદી સરકારના મંત્રાલયોમાં થોડા ફેરફાર પણ કરવામાં આવ્યા છે આવો જોઇએ મોદી-સેનામાં કોને કોને સોંપાયું છે કયું દાયિત્વ...
1.
રાજનાથ
સિંહ-
કેન્દ્રીય
ગૃહમંત્રી
2.
સુષમા
સ્વરાજ-
વિદેશ,
પ્રવાસી
ભારતીય
કાર્ય
3.
અરૂણ
જેટલી-
નાણા,
કોર્પોરેટ,
સૂચના
અને
પ્રસારણ
4.
એમ
વેંકૈયા
નાયડૂ
-
શહેરી
વિકાસ,
રહેઠાણ,
ગરીબી
ઉન્મૂલન
સંસદીય
કાર્ય
5.
નિતિન
ગડકરી
-
માર્ગ
પરિવહન,
રાષ્ટ્રીય
માર્ગ,
જહાજરાની
6.
મનોહર
પર્રિકર-
રક્ષા
મંત્રાલય
7.
સુરેશ
પ્રભુ-
રેલવે
8.
ડીવી
સદાનંદ
ગૌડા-
કાનૂન
અને
ન્યાય
9.
ઉમા
ભારતી-
જળ
સંસાધન,
નદી
વિકાસ
અને
ગંગા
પુનરોદ્ધાર
10.
નજમા
એ
હેપતુલ્લા
-
લઘમુતી
મામલાના
મંત્રી
11.
રામવિલાસ
પાસવાન-
ઉપભોક્તા
મામલા,
ખાદ્ય
અને
જન
વિતરણ
12.
કલરાજ
મિશ્ર
-
સૂક્ષ્મ,
લઘુ,
મધ્યમ,
ઉદ્યમ
13.
મેનકા
સંજય
ગાંધી-
મહિલા
અને
બાળ
વિકાસ
14.
અનંત
કુમાર-
રસાયણ
અને
ખાદ્ય
15.
રવિશંકર
પ્રસાદ-
સંચાર
અને
સૂચના
ટેકનીક
16.
જગત
પ્રકાશ
નડ્ડા-
સ્વાસ્થ્ય
અને
પરિવાર
કલ્યાણ
17.
અશોક
ગજપતિ
રાજૂ
પૂસાપતિ-
નાગરિક
ઉડ્ડયન
18.
અનંત
ગીતે-
ભારે
ઉદ્યોગ
અને
સાર્વજનિક
ઉદ્યમ
19.
હરસિમરત
કૌર
બાદલ
-
ખાદ્ય
ઉદ્યોગ
20.
નરેન્દ્ર
સિંહ
તોમર
-
ખાણ,
અને
ઇસ્પાત
21.
ચૌધરી
વીરેન્દ્ર
સિંહ
-
ગ્રામીણ
વિકાસ,
પંચાયતી
રાજ,
પાણી
અને
સ્વચ્છતા
22.
જુવાલ
ઓરમ
-
આદિવાસી
કલ્યાણ
23.
રાધા
મોહન
સિંહ
-
કૃષિ
24.
થાવર
ચંદ
ગહલોત
-
સામાજિક
ન્યાય
અને
સશક્તિકરણ
25.
સ્મૃર્તિ
જુબિન
ઇરાણી
-
માનવ
સંસાધન
વિકાસ
26.
ડો.
હર્ષવર્ધન
વિજ્ઞાન
અને
ટેકનીક,
ભૂવિજ્ઞાન
રાજ્યમંત્રી (સ્વતંત્ર પ્રભાર):
27.
જનરલ
વી.કે.
સિંહ-
આંકડાકિય,
કાર્યક્રમ
ક્રિયાન્વન,
વિદેશ,
પ્રવાસી
ભારતીય
કાર્ય
28.
રાવ
ઇંદરજીત
સિંહ
-
નિયોજન,
રક્ષા
29.
સંતોષ
કુમાર
ગંગવાર
-
કપડા
30.
બંડારુ
દત્તાત્રેય
-
શ્રમ
અને
રોજગાર
31.
રાજીવ
પ્રતાપ
રુડી-
કૌશલ
વિકાસ
અને
ઉદ્યમશીલતા,
સંસદીય
મામલા
32.
શ્રીપાદ
યશો
નાઇક
-
ઊંમર,
સ્વાસ્થ્ય
અને
પરિવાર
કલ્યાણ
33.
ધર્મેન્દ્ર
પ્રધાન
-
પેટ્રોલિયમ
અને
પ્રાકૃતિક
ગેસ
34.
સર્બાનંદ
સોનોવાલ
-
યુવા
મામલા
અને
રમત
35.
પ્રકાશ
જાવડેકર-
પર્યાવરણ,
જંગલ
અને
જળવાયુંમાં
ફેરફાર
36.
પીયૂષ
ગોયલ
-
ઊર્જા,
કોલસા,
નવી
અને
પુનર્નવીકરણ
37.
જિતેન્દ્ર
સિંહ
-
ઉત્તર
પૂર્વના
વિસ્તારનો
વિકાસ,
વડાપ્રધાન
કાર્યાલય,
કાર્મિક,
લોકફરિયાદ,
પેંશન,
પરમાણુ
ઊર્જા,
અવકાશ
38.
નિર્મલા
સીતારમન-
વાણિજ્ય
અને
ઉદ્યોગ
39.
મહેશ
શર્મા
-
સંસ્કૃતિ
અને
પ્રવાસન,
નાગરિક
ઉડ્ડયન
રાજ્ય
કક્ષાના
મંત્રીઓ:
40.
મુખ્તાર
અબ્બાસ
નકવી-
લઘુમતી
મામાલાના
મંત્રી,
સંસદીય
કાર્ય
41.
રામકૃપાલ
યાદવ
-
પાણી
અને
સફાઇ
42.
હરિભાઇ
પાર્થીભાઇ
ચોધરી-
ગૃહ
મંત્રાલય
43.
સાંવર
લાલ
જાટ
-
જળ
સંસાધન,
નદી
વિકાસ,
ગંગા
પુનરોદ્ધાર
44.
મોહનભાઇ
કલ્યાણજી
ભાઇ
કુંડરિયા-
કૃષિ
45.
ગિરિરાજ
સિંહ
-
સૂક્ષ્મ
લઘુ
અને
મધ્યમ
ઉદ્યોગ
46.
હંસરાજ
ગંગારામ
આહીર
-
રસાયણ
અને
ઊર્વરક
47.
જીએમ
સિદ્ધાસ્વરા
-
ભારે
ઉદ્યોગ
અને
સાર્વજનિક
ઉદ્યમ
48.
મનોજ
સિન્હા
-
રેલવે
49.
નિહાલ
ચંદ
-
પંચાયતી
રાજ
50.
ઉપેન્દ્ર
કુશવાહા-
માનવ
સંસાધન
વિકાસ
51.
રાધાકૃષ્ણન
પી
-
માર્ગ
પરિવહન
અને
રાજમાર્ગ,
જહાજરાની
52.
કિરણ
રિઝિજૂ-
ગૃહ
53.
કૃષ્ણ
પાલ
ગુર્જર-
સામાજિક
ન્યાય
અને
સશક્તીકરણ
54.
સંજીવ
કુમાર
બાલ્યાન
-
કૃષિ
55.
મનસુખભાઇ
ધાંજીભાઇ
વસાવા
-
આદિવાસી
મામાલા
56.
રાવસાહેબ
દાદારાવ
દાન્વે
-
ઉપભોક્તા
મામલા,
ખાદ્ય
અને
જનવિતરણ
57.
વિષ્ણુદેવ
સાય
-
ખાણ
અને
ઇસ્પાત
58.
સુદર્શન
ભગત
-
ગ્રામીણ
વિકાસ
59.
રામશંકર
કઠેરિયા-
માનવ
સંસાધન
વિકાસ
60.
વાઇ
એસ
ચોધરી-
વિજ્ઞાન
અને
ટેકનીકલ,
ભૂવિજ્ઞાન
61.
જયંત
સિન્હા-
નાણા
વિભાગ
62.
રાજ્યવર્ધન
સિંહ
રાઠોડ-
સૂચના
અને
પ્રસારણ
63.
બાબુલ
સુપ્રિયો-
શહેરી
વિકાસ,
આવાસ
અને
શહેરી
ગરીબી
ઉન્મૂલન
64.
સાધ્વી
નિરંજન
જ્યોતિ-
ખાદ્ય
ઉદ્યોગ
65.
વિજય
સાંપલા-
સામાજિક
ન્યાય
અને
સશક્તીકરણ